Sáng ngày 04/7/2024, tại Hội trường cơ quan MTTQ và các Đoàn thể huyện, Hội Nông dân huyện Vĩnh Cửu đã tổ chức Hội nghị sơ kết công tác Hội và phong trào Nông dân 6 tháng đầu năm 2024. Tham dự Hội nghị có các đồng chí đại diện các Ban, Văn phòng Hội Nông dân tỉnh; đồng chí Trần Thị Hoa - Phó Trưởng ban Dân vận Huyện ủy, các đồng chí là Ủy viên Ban Chấp hành Hội Nông dân huyện và các đồng chí là Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội Nông dân các xã, thị trấn. Đồng chí Trần Viết Hạnh, Huyện ủy viên, Chủ tịch Hội Nông dân huyện chủ trì Hội nghị.
![VC HN 6 tháng 2024.jpg](/TinTucHinhAnh/VC%20HN%206%20tháng%202024.jpg)
Tại Hội nghị, đại biểu đã tập trung đánh giá công tác Hội và phong trào nông dân trong 6 tháng đầu năm, triển khai các nhiệm vụ trong 6 tháng cuối năm 2024
Trong 06 tháng đầu năm 2024, bám sát sự chỉ đạo của Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh, Thường trực Huyện ủy và các chương trình phối hợp với các phòng, ban ngành. Hội Nông dân huyện và cơ sở đã triển khai các hoạt động theo kế hoạch, chương trình công tác đề ra, nhất là bám sát các chỉ tiêu thi đua trong năm 2024. Trong đó, công tác trọng tâm là Hội Nông dân các cấp tổ chức tuyên truyền vận động cán bộ, hội viên, nông dân thực hiện các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và Nghị quyết của Hội cấp trên. Kết quả, các cấp Hội trong huyện đã lồng ghép tổ chức được 579 cuộc với 19.111 lượt cán bộ, hội viên, nông dân tham với nhiều nội dung, hình thức phong phú; Đồng thời, đã có nhiều đã có nhiều chỉ tiêu đạt và vượt so với chỉ tiêu giao đầu năm 2024, như: Tỷ lệ tập hợp hội viên đạt 112% so với chỉ tiêu Nghị quyết Huyện ủy; Tỷ lệ hội viên tham gia SHTX đạt 104% so với chỉ tiêu giao, hội viên nòng cốt đạt 112,8% so với chỉ tiêu giao, hộ nông dân đăng ký SXKD giỏi đạt 138,8% so với chỉ tiêu giao;Hộ nông dân đăng ký “Gia đình nông dân văn hóa” đạt 115,3% so với chỉ tiêu, Thành lập mới Tổ Hội nông dân nghề nghiệp đạt 133% so với chỉ tiêu giao; Phối hợp phát triển HTX, THT đạt 100% chỉ tiêu đề ra,...
Về nhiệm vụ trọng tâm trong 6 tháng cuối năm 2024, Chủ tịch Hội Nông dân huyện đề nghị Hội Nông dân các xã, thị trấn rà soát các mục tiêu, nhiệm vụ công tác còn lại của năm 2024 để tổ chức chỉ đạo, triển khai thực hiện, với quyết tâm cao nhất, phấn đấu đạt và vượt các chỉ tiêu thi đua đề ra trong năm 2024; đặc biệt là tập trung tham mưu, thực hiện tốt các Kết luận, Chỉ thị của Hội Nông dân các cấp và Huyện ủy về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với hoạt động của Hội Nông dân, về đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động của Hội Nông dân đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ cách mạng trong giai đoạn mới; tăng cường giải pháp hỗ trợ tiêu thụ nông sản, bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của cán bộ, hội viên, nông dân, vận động nông dân phát triển sản xuất, góp phần thúc đẩy kinh tế - xã hội, đảm bảo an sinh xã hội, ổn định đời sống của Nhân dân.