Sáng ngày 01/12/2022, tại trụ sở Huyện ủy Vĩnh Cửu, Đảng đoàn Hội Nông dân tỉnh tổ chức làm việc, trao đổi với Thường trực Huyện ủy về công tác lãnh đạo, chỉ đạo chuẩn bị tổ chức Đại hội điểm Hội Nông dân huyện Vĩnh Cửu và Hội Nông dân xã Bình Lợi, nhiệm kỳ 2023 – 2028, đây là 2 đơn vị được Hội Nông dân tỉnh chọn làm điểm để chỉ đạo, hướng dẫn công tác tổ chức đại hội.
Về phía Hội Nông dân tỉnh có đồng chí Nguyễn Tuấn Anh – Tỉnh ủy viên – Bí thư Đảng đoàn – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh, các đồng chí ủy viên Đảng đoàn, lãnh đạo các Ban chuyên môn. Về phía Huyện ủy Vĩnh Cửu có đồng chí Nguyễn Văn Thuộc – Tỉnh ủy viên – Bí thư Huyện ủy, các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, đại diện lãnh đạo các Phòng, Ban của huyện; đại diện lãnh đạo Đảng ủy, UBND xã Bình Lợi, Ban Thường vụ Hội Nông dân huyện Vĩnh Cửu và Hội Nông dân xã Bình Lợi.
Tại buổi làm việc, Hội Nông dân xã Bình Lợi và Hội Nông dân huyện Vĩnh Cửu đã báo cáo kết quả chuẩn bị tổ chức đại hội; những khó khăn, vướng mắc trong quá trình chuẩn bị, tổ chức đại hội. Đến nay, Ban Thường vụ Hội Nông dân xã Bình Lợi và Hội Nông dân huyện Vĩnh Cửu đã cơ bản chuẩn bị các nội dung đại hội như dự thảo văn kiện, dự trù kinh phí, kế hoạch tuyên truyền, dự kiến báo cáo tham luận, phân công các tiểu ban đại hội, các gian hàng trưng bày các sản phẩm nông nghiệp tiêu biểu trên địa bàn huyện, xã… Dự kiến, Đại hội điểm Hội Nông dân xã Bình Lợi sẽ tổ chức vào ngày 10/01/2022; Đại hội điểm Hội Nông dân huyện Vĩnh Cửu sẽ tổ chức vào ngày 20/3/2022.
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Nguyễn Tuấn Anh – Tỉnh ủy viên – Bí thư Đảng đoàn – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh đánh giá cao sự quan tâm, chỉ đạo sâu sát của Ban Thường vụ, Thường trực Huyện ủy Vĩnh Cửu trong lãnh đạo chuẩn bị Đại hội Hội Nông dân huyện Vĩnh Cửu và Hội Nông dân xã Bình Lợi, nhiệm kỳ 2023 – 2028. Đồng thời đề nghị Ban Thường vụ Huyện ủy tiếp tục phối hợp với Đảng đoàn Hội Nông dân tỉnh lãnh đạo, chỉ đạo, tạo mọi điều kiện để Hội Nông dân huyện, Hội Nông dân xã Bình Lợi tổ chức đại hội thành công.
Toàn ảnh buổi làm việc
Đồng chí cũng đề nghị Ban Thường vụ Hội Nông dân huyện Vĩnh Cửu và Hội Nông dân xã Bình Lợi phải bám sát Chỉ thị của Huyện ủy và Kế hoạch tổ chức Đại hội của Hội cấp trên để tập trung triển khai thực hiện các nhiệm vụ; phân công, giao việc cụ thể cho các tiểu ban, cá nhân phụ trách, đảm bảo đúng tiến độ, yêu cầu công việc, nhất là công tác chuẩn bị văn kiện. Riêng đối với công tác nhân sự, phải đảm bảo điều kiện, tiêu chuẩn và định hướng cơ cấu nhân sự chủ chốt; kịp thời báo cáo Thường trực Huyện ủy và Hội Nông dân tỉnh tiến độ thực hiện để giải quyết những khó khăn, vướng mắc trong công tác chuẩn bị, góp phần tổ chức tốt đại hội theo kế hoạch đề ra.