Nhằm chuyển giao tiến bộ kỹ thuật trong sản xuất theo hướng hữu cơ, để tạo ra sản phẩm an toàn, chất lượng và nâng cao giá trị cà phê đáp ứng nhu cầu thị trường tiêu thụ. Chiều ngày 16/6/2023, Phòng Nông nghiệp và phát triển nông thôn huyện Định Quán đã tổ chức lớp tập huấn về quy trình sản xuất theo hướng hữu cơ và xây dựng mã số vùng trồng phục vũ xuất khẩu trên địa bàn xã Phú Lợi.
Toàn cảnh buổi tập huấn tại xã Phú Lợi
Tham dự lớp tập huấn có đại diện Trung tâm dịch vụ nông nghiệp huyện, đại diện phòng Nông nghiệp và phát triển nông thôn huyện, đồng chí Nguyễn Long Hùng – Phó Chủ tịch UBND xã, đồng chí Nguyễn Đình Lâm – Chủ tịch Hội Nông dân xã và 50 hộ dân sản xuất cây có múi, sầu riêng, chuối tham gia thực hiện các mã vùng trồng, sản xuất nông nghiệp theo hướng hữu cơ.
Tại buổi tập huấn, các học viên đã trang bị thêm cho mình nhiều kiến thức bổ ích về về quy trình sản xuất theo hướng hữu cơ và xây dựng mã số vùng trồng phục vũ xuất khẩu trên địa bàn xã Phú Lợi, đặc biệt gắn với liên kết tiêu thụ sản phẩm, rút ra được rất nhiều kinh nghiệm bổ ích thực tế, để áp dụng vào sản xuất tại nông hộ. Lớp tập huấn cũng góp phần thay đổi tư duy của người dân từ việc sản xuất theo truyền thống chuyển sang phát triển sản xuất nông nghiệp theo hướng hữu cơ, có liên kết tiêu thụ sản phẩm; đây cũng là hướng đi bền vững cho sự phát triển nông nghiệp trong thời gian tới.